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Ndugu Wananchi, Kama mnavyofahamu, kila mwaka tarehe 5
Juni, nchi yetu huungana na Jumuiya ya Kimataifa kuadhimisha
Siku‘ya Mazingira Duniani. Maadhimisho ya Siku ya Mazingira
duniani yaliamuliwa mwaka 1972 katika mkutano wa kwanza wa
Umoja wa Mataifa uliohusu masuala ya Mazingira, uliofanyika

katika Mji wa Stockholm nchini Sweden.

Maadhimisho haya adhimu yaliasisiwa na nchi wanachama wa
Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuelimisha wananchi kushiriki
katika shughuli za hifadhi na usimamizi mazingira; kukabiliana na
changamoto za uharibifu wa mazingira pamoja na kuhimiz.a

matumizi endelevu ya rasilimali za mazingira duniani.



Ndugu Wananchi, Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani,
kimataifa kwa mwaka huu yatafanyika katika visiwa vya Jeju
nchini Korea Kusini. Kaulimbiu inayoongoza maadhimisho haya
kimataifa kwa mwaka huu ni “End Plastic Pollution Globally’
kwa Kiswahili ni “Komesha Uchafuzi wa Mazingira
Unaochangiwa na Taka za Plastiki.” Kaulimbiu hii inalenga
kuhamasisha udhibiti wa taka zinazotokana na plastiki ambazo ni
moja wapo ya changamoto kubwa ya uchafuzi wa mazingira
ambao dunia inaendelea na jitihada za kutafuta ufumbuzi wake
kwa kuwa na majadiliano ambayo yanalenga kuweka Mkataba wa
Kimataifa wa kudhibiti Plastiki ambapo Mkutano wa majadiliano

wa suala hili utafanyika nchini Korea.

Aidha, kama ilivyo kawaida yetu nchini, mbali na kuwa na
kaulimbiu ya Kimataifa, nchi yetu imekuwa na utaratibu wa kuwa
na kaulimbiu ya kitaifa kuendana na muktadha wa masuala ya
hifadhi ya mazingira nchini kwa kuzingatia changamoto, mahitaji
na fursa mbalimbali zilizopo nchini zinazohusu hifadhi ya
mazingira. Kwa muktadha huu, Maadhimisho ya Kitaifa ya Siku
ya Mazingira Duniani yatafanyika katika Jiji la Dodoma na'
yataongozwa na kaulimbiu inayosema: “Mazingira Yetu na

Tanzania ljayo Tuwajibike Sasa, Dhibiti Matumizi ya Plastiki.”



Ndugu Wananchi, Kauli mbiu hii inalenga kuikumbusha jamii
yetu ya Tanzania kuwa mazingira na rasilimali zake ni msingi wa
uhai na maisha yetu pamoja na ukuaji wa uchumi. Hivyo utunzaiji
na uhifadhi wa mazingira na rasilimali zake ni jambo muhimu kwa
kila mmoja wetu. .
Naomba niwakumbushe kuwa Tanzania yetu tuliyoipokea kwa
mababu zetu hatuna budi kuitunza kwa kuwa na matumizi
endelevu ya rasilimali zake ili kama tulivyorithishwa na mababu
zetu pia tuirithishe kwa vizazi vijavyo ili navyo viweze kupata

mabhitaji yake ya kijamii na kiuchumi.

Ndugu Wananchi,

Mnamo tarehe 9 Aprili, 2019 Serikali ilitoa tamko la kusitisha
Uzalishaiji; Uingizaji nchini, Usafirishaji nje ya nchi: Usambazaiji;
na Matumizi ya mifuko ya plastiki nchini kuanzia tarehe 1 Juni,
2019. Mara baada ya agizo hilo Serikali iliandaa Kanuni
zilizochapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 394 tarehe
17/5/2019. Kanuni hizi ni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga
Marufuku Mifuko ya Plastiki za Mwaka 2019. Aidha, mnamo
mwaka 2022, Kanuni husika zilifanyiwa mapitio na kuwa na‘
Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Kupiga Marufuku Mifuko ya
Plastiki na Lakiri za Vifuniko vya Plastiki) za Mwaka, 2022. Kanuni

hizi zilifuta Kanuni za mwaka 2019.



Kwa kiasi kikubwa nchi yetu imepiga hatua katika kudhibiti taka
za plastiki baada ya kupiga marufuku uzalishaji, uingizaji,
usambazaji na matumizi ya mifuko ya plastiki kuanzia Juni, 2019.
Hii, ilisaidia kupunguza uchafuzi wa mazingira, kuboresha taswira
za miji na kuhamasisha matumizi ya mifuko mbadala. Katazo hili
limeendana na elimu kwa umma sambamba na ushirikishwaji wa
sekta binafsi katika uzalishaji wa mifuko mbadala ambazo ni rafiki

kwa mazingira.

Ndugu Wananchi, mtakubaliana na mimi kuwa pamoja na
mafanikio yaliyopatikana katika kusimamia utekelezaji wa
marufuku husika, siku za hivi karibuni kumejitokeza changamoto
ya matumizi ya vifungashio vya plastiki aina ya tubings kutumika
kama vibebeo na vifungashio hivyo havina sifa na hivyo
kutokukidhi matakwa yaliyowekwa na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).

Naomba kutumia fursa hii kutoa onyo kali kwa watu na
makampuni ambayo yanaendelea kuzalisha bidhaa za mifuko ya
plastiki ambayo imepigwa marufuku na kuingiza katika matumizi
kwa njia za panya. Serikali itaendelea kufanya doria za
kushtukiza katika viwanda, viwanda bubu na masoko ili kuwabaini
na kuwachukulia hatua wote wanaojihusisha na biashara hii

haramu.



Pia natoa maelekezo kwa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mamlaka
nyingine za umma kuendeleza juhudi za kufuatilia na kubaini
ukiukwaji wa Sheria unaohusisha uzalishaji wa bidhaa za plastiki
zilizopigwa marufuku kuzalishwa na kutumika nchini. Natoa wito
kwa kuwakumbusha watanzania wenzangu, kuzingatia
maelekezo ya Serikali kuachana na mifuko ya plastiki na kutumia
mifuko mbadala ambayo kwa sasa inapatikana nchini kote kwa

gharama nafuu.

Ndugu Wananchi, kama nilivyoeleza hapo awali kuwa kwa
mwaka huu 2025 Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani
yatafanyika katika Jiji la Dodoma na shughuli za maadhimisho
zitaanza rasmi tarehe 01 Juni hadi 5 Juni, 2025. Shughuli
zilizopangwa kufanyika wakati wa maadhimisho hayo ni kama

ifuatavyo:

I.  Kutakuwa na Mkutano wa Vijana (Youth Summit) ambao
utakutanisha pamoja vijana mbalimbali ikiwemo wanafunzi
wa vyuo, wajasiriamali na mabalozi wa mazingira ambao
wanajishughulisha na masuala ya hifadhi ya Mazingira.
Katika mkutano huo kutafanyika Uzinduzi wa Mkakati wa

Usimamizi wa Taka.



Tarehe 5§ Juni, 2025, itakuwa ndio siku ya kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani ambapo Mgeni
Rasmi wa hafla hiyo anatarajiwa kuwa Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungand
wa Tanzania, Katika hafla hiyo mgeni rasmi atahutubia
Viongozi wa Serikali pamoja na wananchi wa Jiji la Dodoma
pamoja na wananchi wote kupitia vyombo vya habari.
Shughuli nyingine zotakazofanyika siku ya kilele ni pamoja

na.

i. Uzinduzi wa Taarifa ya Nne ya Hali ya Mazingira nchini

i. Uzinduzi wa Mfumo wa kuwasilisha Taarifa za

Mazingira kutoka kwa wadau;

iii.  Utoaji wa Tuzo ya Nishati safi ya kupikia kwa Taasisi

zinazolisha watu zaidi ya 100 kwa siku; na

iv. Tuzo za utunzaji bora wa Bustani za Kijani katika Miji

na Maijiji.



Ndugu wananchi,

Kabla ya kuhitimisha Tamko langu, Napenda kuwashukuru
wadau wote wa Mazingira na Washirika wa Maendeleo kwa
kuendelea kushirikiana na Serikali ikiwemo Ofisi ya Makamu wa
Rais katika kutekeleza shughuli na miradi mbalimbali ya kuhifadhi
mazingira. Ni matumami yangu kuwa tutaendelea kushirikiana
kwa karibu zaidi ili kukabiliana na changamoto za hifadhi ya

mazingira na kuleta maendeleo endelevu nchini.

Napenda pia kuchukua fursa hii kuwashukuru vyombo vya habari
kwa kutumia muda wao kuhamasisha jamii kwenye masuala ya
hifadhi ya mazingira na matumizi endelevu ya rasilimali zake.

Aidha, nizishukuru taasisi zote za Serikali, asasi za kiraia na asasi



za kimataifa kwa kushirikiana na Serikali katika jitihada

mbalimbali za kupambana na uharibifu wa mazingira.

Ndugu Wananchi, Mwisho, natoa wito kwa Mikoa yote kutumia
radio za kijamii zilizopo katika Halmashauri na Mikoa yenu
kuhamasishana na kuelimisha jamii kwenye masuala yahusuyo
hifadhi ya mazingira ikiwemo kutumia nishati mbadala wa mkaa,
majiko banifu pamoja na kutumia njia sahihi za kuhifadhi taka.
Tukumbuke kwamba, suala la hifadhi ya mazingira ni jukumu letu

sote na tunapaswa kulitekeleza kwa vitendo.

“Mazingira Yetu na Tanzania ljayo Tuwajibike Sasa, Dhibiti

Matumizi ya Plastiki.”
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